पहिलं पान...


चौपन्नावे अखिल भारतीय मराठी विज्ञान अधिवेशन

दि. १८, १९ आणि २० जानेवारी, २०१९ या काळात मालगुंड (जि. रत्नागिरी) येथे मराठी विज्ञान परिषद (मध्यवर्ती), मराठी विज्ञान परिषद (रत्नागिरी विभाग) आणि  कोकण मराठी साहित्य परिषद यांच्या संयुक्त विद्यमाने चोपन्नावे अखिल भारतीय मराठी विज्ञान अधिवेशन भरणार आहे. त्याची नाव-नोंदणी चालू आहे. या संमेलनासंबंधी सविस्तर माहिती खालील पत्रकात दिली आहे. याहून काही अधिक माहिती हवी असल्यास, परिषदेच्या कार्यालयात संपर्क साधावा.


 

लघुउद्योजकांसाठी सु.त्रिं.तासकर पुरस्कार

आपल्या व्यवसायात संशोधन करून एखादी वस्तू अथवा प्रक्रिया अथवा सेवा, नावीन्यपूर्णपणे सुरु करणाऱ्या लघुउद्योजकांना सन २०१२ पासून मराठी विज्ञान परिषद पुरस्कार देत आहे. सन २०२० मध्ये पहिल्या तीन लघुउद्योजकांना रु.५०,०००/-,  रु. ३०,०००/-  आणि रु. २०,०००/- असे पुरस्कार, स्मृतीचिन्ह आणि सन्मानपत्र दिली जातील. १० लाख ते ५० कोटी रुपये वार्षिक उलाढाल असणाऱ्या लघुउद्योजकांनी, दिनांक १५ फेब्रुवारी, २०२० पर्यंत  मराठी विज्ञान परिषदेकडे पुरस्कारासाठी अर्ज करावेत. (मुदत वाढवली आहे. )

 


प्रा. मन मोहन शर्मा विज्ञान तंत्रज्ञान पुरस्कार - २०१९

मराठी विज्ञान परिषदेतर्फे देण्यात येणार असलेला प्रा. मन मोहन शर्मा विज्ञान तंत्रज्ञान पुरस्कार (२०१९) या वर्षी खालील संशोधकांस जाहीर झाला आहे. या पारितोषिकांचे वितरण जानेवारी महिन्यात मालगुंड (जिल्हा रत्नागिरी) होणाऱ्या चौपन्नाव्या मराठी विज्ञान अधिवेशनात केले जाईल.

१) विद्यापीठीय स्तरः प्रा. विरेंद्र राठोड (इन्स्टिट्यूट ऑफ केमिकल टेक्नॉलॉजी, मुंबई)
२) महाविद्यालयीन स्तरः प्रा. अविनाश टेकाडे (मराठवाडा मित्रमंडळ कॉलेज ऑफ फार्मसी, पुणे)

विजेत्यांचे परिषदेतर्फे अभिनंदन!


 

राज्यस्तरीय एकांकिक स्पर्धा - २०१९

मराठी विज्ञान परिषदेतर्फे महाराष्ट्र राज्य सांस्कृतिक कार्य संचालनालयाच्या सहकार्याने आयोजित केल्या जात असलेल्या राज्यस्तरीय एकांकिका स्पर्धेच्या अंतिम फेरीचे निकाल जाहीर झाले आहेत ते पुढीलप्रमाणे आहेत. सर्व विजेत्यांचे परिषदेतर्फे अभिनंदन!

 

शैक्षणिक गटः

प्रथम पारितोषिकः
अभिनव ज्ञानमंदीर प्रशाला (कर्जत) - वृक्षवल्ली आम्हा सोयरे

द्वितीय पारितोषिकः
न्यू इंग्लिश स्कूल (सातारा) - इंडिया डिड इट

तृतीय पारितोषिकः
मराठा हायस्कूल (वरळी) - पुन्हा गांधी यात्रा

खुला गटः

प्रथम पारितोषिकः
सुलू नाट्यसंस्था (वाशी ,नवी मुंबई) - फ्लेमिंगो

द्वितीय पारितोषिकः
वेध क्रिएशन्स (डोंबिवली) - थोर चित्रकार चोर

तृतीय पारितोषिकः
माध्यम कलामंच (विलेपार्ले ) - विकतचं दुखणं


वार्षिक निबंध स्पर्धा - २०१९

मराठी विज्ञान परिषदेतर्फे घेण्यात आलेल्या वार्षिक निबंध स्पर्धेचे निकाल जाहीर झाले आहेत. विजेत्यांची नावे पुढीलप्रमाणे आहेत.

विद्यार्थी गट - विषयः दूरदर्शनसाठी विज्ञानवाहिनी
प्रथम क्रमांकः  कु.आम्रपाली सुभाष सहजराव , पनवेल; द्वितीय क्रमांकः कु. ज्ञानेश्वरी यशवंत धांडे , खिरोदा, जि. जळगाव

खुला गट - विषयः नदीजोड प्रकल्प
प्रथम क्रमांकः सौ.अर्चना पानारी , कोल्हापूर; द्वितीय क्रमांकः श्री अरूण आलेवार, कोसरा- कोंडा, जि.भंडारा

सर्व पारितोषिक विजेत्यांचे परिषदेतर्फे अभिनंदन!


 

विज्ञान संशोधन स्पर्धा (२०१९) - अंतिम सादरीकरण

मराठी विज्ञान परिषदेतर्फे घेतल्या जात असलेल्या विज्ञान संशोधन स्पर्धेतील अंतिम सादरीकरणासाठी पुढील प्रकल्प निवडले गेले आहेत. निवड झालेल्या विद्यार्थ्यांशी वैयक्तिक पातळीवर संपर्क साधला जात आहे.

१) Robot Soldier for Patrolling Indian Borders (Bharatiya Seema Rakshak) - भुवन बागवे (डॉन बॉस्को कनिष्ठ महाविद्यालय, मुंबई)
२) A Mathematical Model for the Diagnosis of Diabetes, Anaemia and Hypertension by using Fuzzy Matrices - मुग्धा पोखरणकर आणि मुक्ता देसाई (गोगटे जोगळेकर महाविद्यालय, रत्नागिरी)
३) Assessment of Antimicrobial Activity of Passiflora incarnata (Krishna kamal) and its Application in Treating Diseases - शिफा नाखवा, आदिती मयेकर आणि सार्थक सहस्रबुद्धे (गोगटे जोगळेकर महाविद्यालय, रत्नागिरी)
४) Isolation of Cypermethrin Degrading Microorganisms and Use of These Micro-organisms as a Biofertilizer - श्रद्धा शिंदे, अमिशा पवार आणि साक्षी भोसले (गोगटे जोगळेकर महाविद्यालय, रत्नागिरी)
५) Point of Care Visual Serum Calcium Detection Test Kit for Livestock - राकिब मेमन (इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी, मुंबई)
६) Phytochemical and Antibacterial Evaluation of Formulated Hand Sanitizer from Different Natural Sources and Waste Materials - मुनीब नेरेकर आणि निधी गोविंदवार (बी.के.बिर्ला महाविद्यालय, कल्याण)
७) Baggage Badge Channel (BBC) - राजकुमार माळी (डॉ. डी.वाय.पाटील इन्स्टिट्यूट ऑफ इंजिनिअरींग, मॅनेजमेंट अँड रिसर्च, पुणे)
८) Design and Fabrication of Advanced Mine Detection and Defusing Robot - अमेय मल्ल्या, प्रथमेश तांबे आणि मोनी सुराडकर (सरस्वती कॉलेज ऑफ इंजिनिअरिंग, खारघर)